Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน ใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะนอกฝากเก็บเงินในบัญชี?

รู้ค่ะว่าเปิดบัญชีขึ้นมาจุดประสงค์หลักเลยก็เพื่อเก็บเงิน โอนเงินอะไรแบบนี้ แต่เดี๋ยวนี้เห็นหลายธนาคารโฆษณาว่า เปิดบัญชีนี้ เอาไปทำยังงั้น ทำอันนี้ได้นะ จู่ๆก็สงสัยขึ้นมาค่ะว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน ที่เรามีเนี่ยจะใช้ทำอย่างอื่นได้ไหม? นอกจากถอนไม่จำกัด ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะคะ แค่อยากรู้เฉยๆค่ะก็เลยถาม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Diloktham

อันนี้จริงค่ะ เปิดบัญชีเดี๋ยวนี้ไม่ธรรมดา วิธีทำธุรกรรมทางการเงินสมัยนี้ก็ไม่เหมือนเมื่อก่อน ธนาคารออมสินเองก็เห็นหลายบัญชีนะคะ ที่เปิดมาก็มีประโยชน์หลายอย่างมากกว่าแค่ฝากเงิน แต่สำหรับบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เมื่อเราเปิดบัญชีแล้ว เราสามารถใช้สมุดเงินฝากไปค้ำเงินกู้ หรือเบิกเงินเกินบัญชีได้ และใช้บัญชีนี้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวันได้ด้วยค่ะ

2020.09.15 16:29

Nongbaiyok

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ก็คงน่าจะเหมือนบัญชีออมทรัพย์นะเราว่า เพราะเราเองก็เคยอยากจะไปเปิดบัญชีธนาคารออมสินกัน แต่เป็นแบบฝากประจำ เคยอ่านรายละเอียดมานะว่าบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกเนี่ย ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือนก็ได้ ดอกเบี้ยได้ทุกวัน แล้วก็ไม่เสียภาษีดอกเบี้ยด้วย แต่รายละเอียดอย่างอื่นเนี่ยเราไม่ค่อยรู้นะอันนี้ต้องสอบถามกับธนาคารดู

2020.11.09 5:22

บัดดี้

ถ้าคุณเค้าอยากจะเปิดบัญชีออมทรัพย์ที่เหมือนบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปธรรมดา ที่ทำรายการฝากโอนถอนได้เท่านั้นก็ควรจะเลือกเปิดบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาไปเถอะครับ ไม่ต้องไปสนใจบัญชีรูปแบบอื่นที่มีรายละเอียดซับซ้อน ขึ้นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เป็นอีกหนึ่งบัญชี ที่ไม่ได้มีเป้าหมายให้เราฝากเงินเท่านั้นสามารถทำอย่างอื่นได้อีก บทความเกี่ยวกับการกู้เงินครับ

2020.12.14 7:46

ชุณห์

ชื่อฟังอาจดูแปลกๆใช่ไหมครับ แต่ไม่ต้องคิดมากครับ การใช้งานก็เหมือนกัยบัญชีอื่นๆแหละครับ ฝาก*ถอน ได้เหมือนกันครับ แล้วก็ใช้งานป่านแอพฯธนาคารออมสินได้ด้วยครับ ใครที่เป็นลูกค้าเก่าๆของธนาคารออมสินดีหน่อยนะครับช่วงนี้ เพราะว่า ธนาคารออมสินตอนนี้เขามีสินเชื่อราคาไม่แพงมาให้ลูกค้าเขาด้วยนะครับ เข้าท่าเลยนะครับ

2021.02.10 9:0

Super_man

อ๋อ...ผมก็เข้าใจว่าเป็นบัญชีพิเศษกว่าบัญชีทั่วๆไป ความรู้ใหม่นะเนี่ย เพิ่งรู้อีกด้วยว่าธนาคารออมสินเค้าตั้งชื่อบัญชีเผื่อเรียกก็คือบัญชีออมทรัพย์ทั่วๆไป แต่มีชื่อเรียกเฉพาะสำหรับธนาคารนี้เท่านั้น แต่ผมก็อยากรู้รายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับคนที่ฝากเงินกับที่นี่หน่อยนะครับว่า ถ้าเป็นเงินฝากแบบอมมทรัพย์ตรงนี้ดอกเบี้ยเค้าให้เยอะไหมครับ??

2021.06.24 10:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี