Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่?

พอดีอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ค่ะ มีเพื่อนแนะนำให้ไปเปิดกับธนาคารไทยพาณิชย์ก็เลยคิดว่าอาทิตย์หน้าจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ค่ะ ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์จะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะเพื่อจะสมัคร? แล้วก็เงินฝากเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lena

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารไทยพาณิชย์ ไปเปิดใช้งานมาแล้วเหมือนกันค่ะการบริการก็สะดวกดีนะคะ ตอนนั้นที่ไปเปิดรู้สึกว่าจะใช้บัตรประจำตัวประชาชนใบเดียวไปเปิดค่ะ แต่ที่จริงแล้วเราสามารถใช้บัตรข้าราชการ หรือว่าบัตรพนักงานรัฐวิสาหกิจตัวจริงก็ได้ เป็นบัตรที่มีรูปของเราเลขรหัสประจำตัวประชาชน 13 หลัก ที่ออกโดยราชการสามารถใช้เปิดได้ค่ะ และก็เงินฝากเปิดบัญชีขั้นต่ำก็แค่ 500 บาทเท่านั้นค่ะ

2020.09.25 9:40

nungning

อยากจะเปิดบัญชีเหมือนกันค่ะแต่ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าธนาคารไหนที่เป็นบัญชีออมทรัพย์ให้ดอกเบี้ยสูงบ้าง อยากทราบว่าดอกเบี้ยของธนาคารไทยพาณิชย์สูงกว่าดอกเบี้ยของธนาคารกสิกรไหมหรือพอๆกัน เพราะถ้าสูงกว่าก็ดีเลยเราสะดวกกับที่ไทยพาณิชย์มากกว่าค่ะ แล้วที่ไทยพาณิชย์มีบัตร ATM ที่พ่วงกับประกันด้วยไหมคะเราสนใจอยากจะสมัครด้วยค่ะ

2020.11.20 14:22

Hello...

ผมว่าธนาคารไทยพาณิชย์เปิดบัญชีออมทรัพย์ง่ายที่สุดแล้วครับ ใช้เวลาไม่นานเลยคือก่อนหน้านี้ผมไม่เคยใช้ธนาคารไทยพาณิชย์มาก่อนนะเพิ่งจะมาใช้ได้ประมาณ 3 เดือน ผมมีแต่บัญชีของธนาคารกรุงศรีจะมีความจำเป็นที่จะต้องไปเปิดบัญชีกับไทยพาณิชย์ ก็เพิ่งจะมารู้นี่แหละครับว่าบริการของเขารวดเร็วดีนะผมก็อุตส่าห์จัดเวลาวันนั้นว่าจะไปเปิดบัญชีคิดว่าใช้เวลานานที่ไหนได้แป๊บเดียวก็เสร็จแล้ว

2020.12.26 16:38

นงลักษณ์

ต้นเดือนที่แล้วเราไปขอเปิดบัญ๙ีธนาคารมานะคะ อยากมาเล่าให้ฟังเพื่อคนที่ไม่เคยเจอแบบเราจะได้เตรียมตัวได้ถูกคะ ตอนที่เราไปเปิดบัญชี เราเอาบัตรประจำตัวประชาชนแบบที่เพื่อนๆบอกคะ ไปด้วย แต่ ปรากฏว่าไม่สามารถทำได้คะ เพราะว่าแถบชิบของเรามีปัญหา เราก็ต้องเสียเวลากลับมาบ้านเพื่อเอาทะเบียนบ้านอีก ถ้าเพื่อนอยากเปิดบัญชีใหม่เตรียมไปด้วยนะคะทะเบียนบ้านนะคะ

2021.02.18 5:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นการฝากเงิน ถอนเงิน หรือโอนเงินก็สามารถทำได้ทุกที่เลยค่ะ ไม่จำกัดจำนวนครั้งในการทำธุกรรมอีกด้วย โดยการเปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท แถมได้รับการคุ้มครองเงินฝากอีกด้วย เพียงแค่นำบัตรประชาชนไปก็สามารถสมัครได้

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปที่เปิดกับธนาคารไทยพาณิชย์จะได้รับความคุ้มครองเงินฝากไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินทางระบบดิจิทัลได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารไทยพาณิชย์สามารถทำธุรกรรมการเงินผ่านทางตู้ atm ได้ไหมครับ?

ทำไมคนทั่วไปชอบเปิดบัญชีกับธนาคารไทยพาณิชย์ ทั้งๆที่ค่าธรรมเนียมก็แสนแพง มีดีอะไรกันคะ ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี