Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าใช้สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนสมัครเปิดใช้งานบัญชี Speed Saving ไม่ได้สามารถใช้สำเนาของบัตรตัวไหนแทนได้คะ?

คือว่าเคยไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อยู่ที่นึงแล้วตอนนั้นจำได้ว่าใช้บัตรประชาชนเนี่ยไปเปิดใช้งานบัญชีไม่ได้เพราะว่าเครื่องอ่านไม่ออก แต่ที่นี้อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเห็นว่าเราสามารถใช้สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนในการเปิดใช้งานบัญชีได้แต่ถ้าสมมุติสำเนาบัตรประชาชนใช้ไม่ได้ล่ะเราสามารถใช้สำเนาของบัตรตัวอื่นแทนได้ไหมในการเปิดบัญชี?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Casper

ถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีดเซฟวิ่งของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยถึงสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของเราจะใช้ในการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ตัวนี้ไม่ได้แต่เราสามารถใช้สำเนาของบัตรตัวอื่นได้ค่ะ และบัตรที่สามารถใช้ได้ก็คือบัตรประจำตัวที่มีรูปถ่ายของเราแล้วก็เลขรหัสประจำตัวประชาชน 13 หลักที่ทางราชการเป็นคนออกให้ เราสามารถใช้สำเนาของบัตรตัวนี้ในการเปิดใช้งานบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ได้ค่ะ

2020.07.04 17:17

พี

ก็เห็นใช้เอกสารอย่างอื่นได้อยู่นะครับที่ต้องมีเลขประจำตัวประชาชน 13 หลักผมว่าอย่างใบขับขี่นี้ก็น่าจะใช้ได้ ขนาดข้าราชการบัตรของข้าราชการยังใช้ได้เลยครับ ถ้ายังไงก็เอาไปหลายๆใบหน่อย เพราะเคยมีคนรู้จักที่ใช้บัตรประจำตัวประชาชนนี่แหละแต่เป็นรุ่นเก่า ไม่มั่นใจว่าจะสมัครได้ไหมเจ้าหน้าที่ธนาคารเลยให้แนบใบขับขี่ไปด้วยซึ่งก็ใช้แทนกันได้ครับ แต่เพื่อความชัวร์ลองถามเจ้าหน้าที่ธนาคารให้ดีก่อนนะครับ

2020.11.11 12:54

Peerapat-14

เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่าเคยไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อยู่ที่นึง ซึ่งใช้บัตรประชาชนเพื่อเปิดใช้งานบัญชีแต่ใช้ไม่ได้เพราะว่าเครื่องอ่านไม่ออก ทำไมล่ะครับ เครื่องอ่านมันเก่าหรือว่าบัตรประจำตัวประชาชนของคุณเป็นรุ่นเก่าเหรอครับ? ผมก็สงสัยไปเรื่อย อยากรู้น่ะครับ ปกติเวลาไปติดต่อ ไปดำเนินเรื่องอะไรก็ตามก็ใช้แค่บัตรประชาชนนะ

2020.12.07 15:55

นามเสริฐ

วันก่อนไปที่ธนาคารเพื่อเปิดบัญชีมาครับ บัตรประชาขนผมไม่ใช้ไม่ได้ เลยทำตามที่เพื่อนบอกเอาบัตรที่มีหมายเลขบัตรของเราให้ คือใบขับขี่ครับ ผลเป็ฯไงทราบไหมครับ ใช้ไม่ได้ครับ ต้องเอาสำเนาทะเบียนของเราไปครับ อย่ามาตอบมั่วๆครับ เอกสารอื่นๆเช่นใบขับขี่ ไม่สามารถเป็นการยืนยันตัวตนของเราได้ครับ เพราะมีข้อมูลไม่ครบครับ

2021.02.27 6:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์สปีด เซฟวิ่ง ถ้าเราฝากเงินมากกว่า 500 ล้านบาทเราจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ามีเงินฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยเยอะกว่า 1.350 เปอร์เซ็นต์ต่อปีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สปีด เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีกำหนดระยะเวลาฝากขั้นต่ำก่อนจะถอนตังได้ไหม?

อยากรู้ว่าคนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ดอกเบี้ยกันคนละเท่าไหร่บ้างคะ?

ถ้าเงินที่ไปฝากในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Speed Saving มีมากกว่า 30 ล้าน จะได้ดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่คะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยของบัญชีเงินฝาก Speed Saving กับธนาคาร CIMB หน่อยค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี