Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากแบบนี้ เปิดได้เฉพาะนักเรียนเหรอคะ แล้วดีกว่าบัญชีเงินฝากทั่วไปยังไงคะ

ตั้งแต่ที่ตอนลูกสาวสมัครเข้าเรียนในโรงเรียน โรงเรียนได้ทำการเปิดบัญชีเงินฝากแบบนี้ให้ จริงๆตอนนั้นก็มีบัญชีนึงที่ฝากเงินให้ลูกสาวประจำอยู่แล้ว แต่โรงเรียนก็บอกว่า ให้เปิดบัญชีนี้ไว้ เพราะจะได้ให้เด็กเอาเงินมาฝากได้ง่าย ฝากขั้นต่ำแค่ครั้งละ 50 บาท แต่เรื่องอื่นมีอะไรที่ดีกว่าเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริพล

จุดเด่นของเงินฝากแบบนี้ ก็คือฝากขั้นต่ำแค่ครั้งละ 50 บาท ซึ่งบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปคิดว่าทำไม่ได้นะคะ แล้วก็ฝากได้ทุกวันที่ธนาคารโรงเรียนเปิดทำการค่ะ ดูเหมือนดอกเบี้ยจะได้สูงกว่านิดหน่อยด้วย แล้วก็ไม่หักภาษีค่ะ แล้วก็สะดวกตอนที่รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลโครงการเรียนฟรี โรงเรียนก็จะโอนใส่บัญชีนี้ให้เลยค่ะ

2020.09.15 17:28

มันนี่

คิดว่าธนาคารออมสินก็เป็นอีกหนึ่งธนาคารที่สนับสนุนโครงการของรัฐบาลค่ะ ก็เลยถ้ารัฐบาลอยากจะช่วยเหลือการเรียนการศึกษาอย่างเช่นกู้กยศหลายคนก็บอกว่าถ้าเปิดกับธนาคารออมสินเดินเรื่องง่ายกว่านะคะซึ่งอันนี้เราไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่เห็นนักเรียนนักศึกษาที่รู้จักหลายคนที่ขอกู้กยศก็ใช้บริการบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้ของธนาคารออมสินกันทั้งนั้นนะคะ

2020.11.26 13:2

พี่เต็ม🤨🤨

ถ้าพูดถึงจุดเด่นของบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนโดยธนาคารออมสิน คือ การฝากเงินขั้นต่ำเพียงครั้งละ 50 บาท เห็นท่าจะจริงครับ เพราะบัญชีออมทรัพย์อื่นๆทั่วไป ไม่ให้ฝากแน่ๆ ต้องมากกว่า 50 บาทครับ ผมว่าดีนะที่ให้เด็กๆได้มีบัญชีเงินฝากเป็นของตัวเอง เขาจะได้รู้จักเก็บออม รู้จักคุณค่าของเงิน ฝากเงินครั้งละ 50 บาท หลายๆครั้งก็เยอะนะครับ

2020.12.15 4:51

ชัชChatchawee##

ตอนเป็นเด็ก คุณครูที่โรงเรียนก็มีโครงการสนับสนุนให้เด็กนักเรียนเปิดบัญชีธนาคารเพื่อฝากเงินนะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นบัญชีธนาคารอะไรจะใช่บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนโดยธนาคารออมสินหรือเปล่า🤔 คุณครูไม่ได้บังคับแล้วแต่ความสมัครใจของนักเรียนกับผู้ปกครอง จำได้ว่าผมไม่ได้เข้าร่วมโครงการนี้หรอก😂 แต่ดีครับที่ฝึกให้เด็กออมเงิน

2021.02.12 8:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี