Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องมีเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ขั้นต่ำเท่าไหร่ถึงจะไม่เสียค่ารักษาบัญชีคะ?

คือบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปเนี่ยเวลาเราฝากเงินเข้าบัญชีแล้วยอดเงินคงเหลือในบัญชีของเราเนี่ยมีไม่ถึงยอดที่ธนาคารกำหนดไว้เราก็ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีใช่ไหมคะ เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยยอดเงินคงเหลือในบัญชีเราต้องมีเท่าไหร่เราถึงจะไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีคะ? เท่ากับเงินเปิดบัญชีหรือเปล่า?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lucie

ถ้าเท่ากับเงินเปิดบัญชีเนี่ยก็แสดงว่าเราต้องมีเงินในบัญชีตลอด 10,000 เลยใช่ไหมคะ เยอะเหมือนกันนะคะเนี่ย แต่ถ้าจำไม่ผิดนะเนี่ยรู้สึกว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยยอดเงินที่เราต้องเหลือในบัญชีเนี่ยก็คือ 2,000 บาทแค่นั้นค่ะ ถ้าเหลือในบัญชี 2,000 บาทแล้วก็เรายังใช้บัญชีอยู่เนี่ยเราก็ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีนะคะ

2020.09.15 13:22

นัด

เงินเปิดบัญชีอ่ะ 10,000 บาท แต่เงินที่ต้องดองขั้นต่ำในบัญชีคือ 2,000 บาท ถึงจะไม่โดนหักค่ารักษาบัญชี ถึงค่ารักษาบัญชีจะหักไปแค่เดือนละ 50 บาทแต่หักไปเรื่อยๆ 2000 บาทที่รองไว้ก็หมดเหมือนกันนะเงิน 50 บาทก็ไม่ใช่น้อยๆด้วย คือต้องทำใจทิ้งเงิน 2,000 ไว้ในบัญชีนี้เลย ที่ต้องมีเงินดองไว้ในบัญชีสูงขนาดนี้เป็นเพราะว่าบัญชีตัวนี้มันมีประกันส่วนบุคคลด้วยนั่นแหละเป็นข้อดีของบัญชีเลย

2020.11.10 8:6

Pitcha pit 👩‍🦰

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเป็นบัญชีที่มาพร้อมกับประกันภัยอุบัติเหตุด้วยนี่คะ เขาจะให้เงินประกันภัย 10 เท่าของจำนวนเงินคงเหลือก่อนวันที่เจ้าของบัญชีเกิดอุบัติเหตุ 1 วัน ถ้ามีเงินในบัญชีน้อยจะได้เงินประกันสักเท่าไหร่กันเชียว หากเปิดบัญชีนี้แต่ไม่ได้สนใจเรื่องการฝากเงิน ก็ปิดไปเถอะค่ะ

2020.12.06 15:20

กองทรัพย์

เลือกเอาคะว่าไม่อยากเสียค่ารักษาบัญชีหรือว่าไม่อยากได้รับการคุ้มครอง กรณีที่เป็นบัญชีแบบนี้คิดว่าทุกคนคงไม่ได้มีแค่เงิน2พันบาทในบัญชีนี้แน่นอนคะ ทุกคนต้องมีต่ำสุดที่1หมื่นบาทใช่ไหมคะ เพราะไม่อย่างนั้นการมีบัญชีแบบนี้ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรเลย เพราะถ้าเงินน้อยกว่าที่เขากำหนดการคุ้มครองเราก็อดใช่ไหมคะ

2021.02.26 5:27

หวานๆ

ถ้าอยากเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ต้องมีเงินหนึ่งหมื่นบาทเลยเหรอคะ เงินที่ใช้เปิดบัญชีก็เยอะเหมือนกันเนอะ แต่ถ้าบัญชีนี้เป็นบัญชีที่มาพร้อมกับประกันภัยอุบัติเหตุด้วยก็พอเข้าใจได้ เพราะถ้ามีเงินในบัญชีน้อย วงเงินจากความคุ้มครองกรณีที่เกิดอุบัติเหตุมันก็น้อยไปด้วย

2021.07.15 15:22

รำพรรณ

เอาแบบนี้ดีไหมคะ ถ้าคุณไม่อยากเสียค่ารักษาบัญชี ก็ยกเลิกไปเลยสิคะ ปิดบัญชีนี้ไปเลยคะ หรือว่า ยังใช้งานบ้างคะ เพราะถ้าเรายังมีการใช้บัญชี ทางธนาคารก็ไม่คิดค่ารักษาบัญชีนะคะ เอาว่าถ้าคุณยังคงอยากใช้งานบัญชีนี้อยู่ กำทำเป็นบัญชีที่เป็นเงินผ่านดูสิคะ เอาไว่รับเงินโอนจากคนอื่น อะไรทำนองนี้คะ ธนาคารจะเห็นว่าเราใช้งานอยู่

2021.08.27 15:54

ไลอ้อน)))

ต้องมียอดเงินคงเหลือในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย 2,000 บาท ถึงจะไม่โดนหักค่ารักษาบัญชี ขอถามคนที่ถือบัญชีนี้อยู่หน่อยครับ แค่มีเงินติดบัญชีไว้เท่านั้น ไม่ต้องมีการเคลื่อนไหวบัญชีเลยก็ได้เหรอครับ ปกติถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวบัญชีนาน 12 เดือนจะต้องถูกเรียกเก็บค่ารักษาบัญชีนะครับ

2021.09.28 6:7

อรษา

จะไปทิ้งเงินของเราเปล่าๆทำไม ถึง 2พันบาทคะ บัญชีธนาคารถ้าตัวไหนเราคิดแล้วว่าไม่ได้ใช้งาน ก็ทำการปิดบัญชีตัวนั้นไปเลยคะ การผิดบัญชี ไม่ต้องเสียค่าบริการหรือว่าค่าธรรมเนียมอะไรเลยนะคะ แล้วถ้าวันหลังเราอยากใช้บัญชีของธนาคารนี้อีกก็ไปเปิดได้เลยคะ เขาไม่ได้กำหนดนะคะว่า เคยมีปัญชีแล้วไม่สามารถเปิดใหม่ได้ คะ

2022.01.23 13:13

อทิตา

เราเองก็ไม่ทิ้งเงินเปล่าไป2พันบาทอย่างแน่นอนคะ ถ้าบัญชีไหนที่เราคิดว่าไม่ได้ใช้งานแล้ว เราปิดบัญชีเลยคะ เอาเงินที่ค้างออกมาด้วย ทำแบบนี้จะได้ไม่ต้องมางงว่าตอนนี้มีเงินอยู่ในบัญชีไหนบ้างแต่ละบัญชีมีเงินเท่าไร เลือกให้บัญชีหลักตอนนี้แค่บัญชีเดียวแล้วละคะ สบายใจไม่ปวดหัวไม่ต้องมานั้งงแบบที่บอกไปคะ ปิดเลยคะถ้าไม่ใช้แล้ว

2022.02.16 15:0

<เดชาธร>

ไม่ค่อยได้เห็นชื่อบัญชีของธนาคาร CIMB เท่าไหร่ เจ้าของกระทู้สนใจเปิดบัญชีเงินฝากกับธนาคารนี้เหรอครับ ทำไมถึงสนใจ ได้ดอกเบี้ยเยอะเหรอหรือว่ายังไง ไม่ว่ายังไงก็ตาม อย่าปล่อยบัญชีทิ้งๆว้เฉยๆโดยที่ไม่มีการขยับเขยื้อนเป็นระยะเวลานานๆนะครับ ไม่งั้นต้องเสียเงินค่ารักษาบัญชีกันอีก ไม่ดี่บาทมันก็เงินเหมือนกันนะครับ

2022.04.12 15:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การจ่ายภาษี)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้รับการยกเว้นการเสียภาษีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุที่มาจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองเฉพาะในประเทศไทยไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยประกันตัวนี้ก็จะประกันชีวิตเราไปจนอย่างเราตายเลยใช่ไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (ประกัน)

ประกันภัยที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์คุ้มครองการถูกทำร้ายร่างกายไหมคะ?

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน)

อยากได้รายละเอียดประกันภัยส่วนบุคคลที่มาพร้อมกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB ค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี