Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินได้รับดอกเบี้ยยังไงบ้างครับ

เดี๋ยวนี้เด็กๆนะครับชอบเก็บเงินค่าขนมที่เหลือแต่ละวันไว้ในออมสินซึ่งการทำแบบนั้นก็เป็นเรื่องที่ดีแต่เดี๋ยวนี้ทางธนาคารออมสินมีบริการสำหรับการฝากเงินสำหรับเด็กนักเรียนเพราะเขาสามารถเอาเงินที่เขาเก็บไว้ในกระปุกออมสินมาฝากไว้ที่ธนาคารแทนโดยมีอัตราการฝากขั้นต่ำ 50 บาทและแถมยังได้รับดอกเบี้ยจากทางธนาคารทำให้ทุกๆปีก็มีเงินเพิ่มขึ้นจากการที่เขาฝากไว้ด้วยนะผมอยากจะทราบเกี่ยวกับอัตราการคิดดอกเบี้ยของธนาคารว่าเขาคิดอัตราดอกเบี้ยให้ยังไงบ้างครับได้จะจ่ายให้เมื่อไหร่

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นพรัตน์

สำหรับอัตราดอกเบี้ยที่ธนาคารคิดให้กับเด็กนักเรียนนะครับคือ 1 เปอร์เซ็นต์ขอเงินฝากที่น้อยกว่า 1 แสนบาทนะครับถ้าเงินฝากมากกว่า 100000 บาทขึ้นไปก็จะได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.50 เปอร์เซ็นต์ และในการรับดอกเบี้ยจากสามารถจ่ายอัตราค่าดอกเบี้ยให้ในวันที่ 30 มิถุนายนและ 31 ธันวาคมของทุกปีครับซึ่งเด็กนักเรียนสามารถเช็คได้ว่ายอดเงินเหลือเท่าไหร่และได้รับอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ได้ด้วยครับ

2019.11.29 20:37

บัญญัติ

นึกถึงตัวเองตอนเป็นเด็ก พ่อกับแม่พาไปเปิดบัญชีธนาคารให้ ดีใจมากเลยครับ แต่ผมเก็บเงินไม่เก่งไม่เหมือนเด็กๆสมัยนี้ หลานผมนี่หยอดกระปุกทุกวัน พี่ผมพาไปเปิดบัญชีแล้ว ดีใจใหญ่ที่ได้มีบัญชีมีเงินเก็บเป็นของตัวเอง สำหรับบัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินถือว่าให้ดอกเบี้ยดีอยู่นะครับ ให้ 1% เท่านี้เด็กๆก็ดีใจละที่ได้มีเงินเพิ่ม

2020.06.16 8:11

แตงกวา

เด็กสมัยนี้ ก็ใช่ว่าจะเก็บเงินเก่งนะคะเดี๋ยวนี้มีอะไรหลายๆอย่างล่อใจให้ใช้จ่ายเยอะแยะ แต่บัญชี เงินฝากของออมสินก็เป็นทางเลือกที่ดีนะคะที่พ่อแม่จะฝึกให้ลูกฝากเงินในบัญชี แล้วมองเห็นภาพรวมของเงินคงเหลือทำให้เขามีกำลังใจมากกว่าการหยอดกระปุกออมสินที่จะรู้จำนวนเงินก็ต่อเมื่อกระปุกเต็มแล้วทุบออกมานับเท่านั้น แต่ฝากในบัญชีจะทำให้เขามีกำลังใจมากกว่าค่ะ

2020.09.13 13:17

แนน

เป็นโปรโมชั่นที่ทางธนาคารออมสินจะเตรียมให้เด็กๆเพื่อจะฝึกการประหยัดอดออมค่ะ แล้วเป็นโปรโมชั่นที่ดีสำหรับพ่อแม่ที่มีลูกๆด้วย เพราะว่าถ้าลูกๆไม่ขยันสะกดออกเพราะแม่ก็สามารถที่จะใช้ชื่อลูกในการฝากเงินนั้นเพื่อที่จะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูง แต่อย่าลืมดูนะคะว่าเด็กอายุเท่าไหร่เพราะว่ามีเงื่อนไขในการฝากเงินน่าจะไม่เกิน 15 ปี

2020.09.19 4:9

เด็กบางซ่อน

ลูกหลานคุณดีนะครับ รู้จักเก็บริบผสมน้อย ตัดภาพมาบ้านผมนี่ไม่ไหวเลยครับ งานการไม่เอา เรียนก็ไม่ดี วันๆ ใช้เงินเป็นว่าเล่น ตอนนี้ผมเองก็เปิดบัญชีของออมสินไว้ให้เขาอยู่เหมือนกัน เเต่เป็นฝากประจำนะ เพราะฝากประจำดอกเบี้ยดีกว่าเกือบเท่าตังเลย ถ้าให้ผมเเนะนำนะ ให้ลูกเอามาฝากที่คุณ เเละคุณใช้เงินคุณไปฝากประจำให้น่าจะดีกว่านะ มั่นคงกว่า เเถมผลตอบเเทนก็ดี

2020.09.24 18:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี