Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เห็นบอกว่า ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยมีโอกาสได้รับการยกเว้นภาษี แต่ถ้าเปิดบัญชีในนามของบริษัทจะได้รับการยกเว้นภาษีด้วยไหม?

มีเพื่อนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยมา บอกว่าเจ้าตัวเนี่ยได้รับการยกเว้นภาษี ไม่ต้องจ่ายภาษีรายปี ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ยแล้วมีโอกาสได้รับการยกเว้นภาษี ถ้าสมมุติไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในชื่อของบริษัท แบบนี้ก็มีโอกาสได้รับการยกเว้นภาษีด้วยไหม? หรือว่าเฉพาะบุคคลธรรมดาถึงจะได้รับการยกเว้นภาษี?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Shiuli

คิดว่าที่คุณเพื่อนได้รับการยกเว้นภาษีรายปีเนี่ย เป็นเพราะว่าเปิดในนามบุคคลธรรมดาค่ะ ถึงจะมีโอกาสได้รับการยกเว้นภาษี แต่ถ้าคนธรรมดาได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 บาทต่อปีขึ้นไปก็เสียภาษีทุกรายนะคะ โดยเฉพาะถ้าไปเปิดบัญชีเงินฝากในนามนิติบุคคล ในชื่อบริษัทเนี่ย ยังไงๆก็ต้องโดนภาษีหัก ณ ที่จ่ายตามที่กรมสรรพากรกำหนดนะคะ เป็นเรื่องจริงที่ไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ค่ะ

2020.08.23 13:22

มาร์ค

คือถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เพื่อการค้าการขายหรือเอาไว้เพื่อการพาณิชย์ ถ้าเป็นกรณีแบบนั้นยังไงก็ต้องเสียภาษีให้กับทางกรมสรรพากรครับ ถ้าไม่ใช่บุคคลธรรมดาหรือองค์กรการกุศลที่ทำประโยชน์เพื่อสังคมจริงๆ ยังไงก็ไม่ได้รับการยกเว้นภาษีครับ ขนาดถ้าเป็นคนธรรมดาได้ดอกเบี้ยเยอะๆหรือมีเงินฝากเยอะๆก็ยังต้องเสียภาษีเลย แล้วก็เป็นทุกธนาคารด้วยครับไม่ใช่แค่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย

2020.11.10 7:58

สะดุด!💖💖

ที่เพื่อนของเจ้าของกระทู้สได้รับการยกเว้นภาษีจากการมีบัญชีธนาคาร ไม่ใช่ว่าเพื่อนของคุณไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยหรอกครับ แต่เป็นเพราะว่าเขาได้ดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 บาทต่อปีจึงได้รับการยกเว้น แม้จะไปเปิดบัญชีอื่นกับธนาคารอื่น ถ้าได้ดอกเบี้ยเกินกว่าที่กำหนด ก็ต้องเสียภาษีเหมือนกันครับ

2020.12.05 15:38

สังวาลย์

เปิดในนามของบริษัทเราว่าไม่น่าจะอยู่ในเงื่อนของที่บอกว่าดอกเบี้ยน้อยกว่า20,000บาทไม่ต้องเสียนะครับ เพราะว่าคุณต้องจดทะเบียนการค้าอยู่แล้ว เงินที่มีอยู่ในบัญชีของคุณ จะต้องนำมาคิดเป็นภาษีเงินได้ที่บริษัทของคุณต้องจ่ายทุกๆปีอยู่แล้วครับ ไม่รอดครับ ถึงดอกเบี้ยที่ได้ไม่ถึง20,000บาทแต่คุณก็ต้องเสียภาษีอยู่ดีครับ

2021.02.26 4:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี